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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI MACHI NA APRILI, 2026 

1.0 UTANGULIZI 

 

Katika kipindi cha mwezi Machi na Aprili 2026, maeneo mengi nchini yaliendelea 

kupata mvua. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

katika mwezi Machi. Hali hii ilipelekea kuongezeka kwa unyevu ardhini, kuongezeka 

kwa kina cha maji na malisho katika baadhi ya maeneo; na kusababisha mafuriko, 

kutuama kwa maji, kuathiri shughuli za kiuchumi na uharibufu wa mali na miundombinu 

katika baadhi ya maeneo. Hali ya joto ya kawaida hadi joto kali ilijitokeza katika baadhi 

ya maeneo, hususan yaliyokuwa na upungufu wa mvua. Aidha, vipindi vichache vya 

upepo mkali vilijitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani na ziwa Victoria.  

 

Kwa ujumla, hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na athari zake imeendana na taarifa ya 

mwelekeo wa misimu iliyotolewa. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Machi, 2026 

 

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2026 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 

vilijitokeza katika maeneo mengi. Kuimarika kwa Ukanda mvua (ITCZ) pamoja na 

wimbianga (MJO) kulichangia uwepo wa vipindi vya mvua kubwa zilizoambatana na 

ngurumo. Hali hii iliweza kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, kuathiri shughuli za 

kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na mali pamoja na vifo. 

Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 144.9 kilipimwa katika kituo cha hali ya 

hewa Kilwa (mkoa wa Lindi) mnamo tarehe 22 Machi, ikifuatiwa na milimita 117.0 katika 

kituo cha Moshi (mkoa wa Kilimanjaro) na milimita 110.0 katika kituo cha Lyamungo 

(mkoa wa Kilimanjaro) mnamo tarehe 1 na 20 Machi, 2026 mtawalia.  Vituo vilivyopima 

mvua milimita 60 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo Namba 1. 
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Kielelezo 1: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Machi 2026 

 

Taarifa kutoka vyombo vya habari zilithibitisha athari mbaya za mvua na radi katika 

mwezi husika. Mnamo tarehe 10 Machi 2026, mvua kubwa iliyonyesha kwa muda 

mrefu katika mkoa wa Mwanza ilisababisha mafuriko katika maeneo kadhaa, na kuathiri 

kwa kiasi kikubwa usafiri na shughuli za kiuchumi. Katika tukio jingine tarehe 18 Machi 

2026, katika eneo la Kivule, Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam, wanafunzi watatu wa Shule 

ya Msingi Msongola walipoteza maisha huku wengine wawili wakijeruhiwa baada ya 

kupigwa na radi. 
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Kielelezo 2: Magari yakiwa yamezingirwa na maji ya mafuriko katika eneo la Mkuyuni, 

Mwanza, kufuatia mvua kubwa iliyosababisha mafuriko makubwa alfajiri ya tarehe 

10 Machi 2026 (Chanzo: Star TV Africa). 

 

1.2 Hali joto kwa mwezi Machi, 2026 

 

Katika mwezi wa Machi 2026, hali ya joto la wastani hadi kali ilijitokeza katika maeneo 

machache nchini, hususan ukanda wa pwani na nyanda za juu za kaskazini-mashariki. 

 

Wakati wa mchana, viwango vya juu vya joto vilionyesha ongezeko dogo katika baadhi 

ya maeneo ya nchi. Kiwango cha juu zaidi cha joto, 35.2 °C, kilirekodiwa katika kituo 

cha Mlingano (Mkoa wa Tanga) tarehe 19 Machi, kikifuatiwa na nyuzi joto 34.2 °C 

zilizorekodiwa katika kituo cha Zanzibar tarehe 2 Machi 2026. 

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Septemba, 2026 

 

Katika mwezi Machi 2026, upepo wa kawaida uitawala katika maeneo mengi. Hakukua 

na vipindi vya upepo mkali unaozidi kilomita 40 kwa saa.  

 

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Aprili, 2026 

 

Katika mwezi wa Aprili 2026, mvua zilizoambatana na radi zilishuhudiwa katika baadhi 

ya maeneo ya nchi, huku vituo kadhaa vikirekodi mvua kubwa ya angalau milimita 50 

ndani ya saa 24. Kiwango kikubwa zaidi cha mvua kilichorekodiwa katika mwezi huu 

kilikuwa milimita 126.9 mnamo tarehe 13 Aprili 2026 katika kituo cha Mlingano (Mkoa 
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wa Tanga), kikifuatiwa na milimita 100.6 na 96.7 zilizorekodiwa tarehe 4 na 6 Aprili 

katika vituo vya Kigoma na Mahenge (Mkoa wa Morogoro), mtawalia. Vituo 

vilivyorekodi kiasi cha mvua cha milimita 60 au zaidi vimeoneshwa katika Kielelezo 3.  

 

 
Kielelezo 2: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Aprili, 2026 

 

Mvua kubwa iliyonyesha usiku wa kuamkia tarehe 6 Aprili 2026 mkoani Kigoma iliathiri 

zaidi ya kaya 135, huku kaya 20 kati ya hizo zikibaki bila makazi kabisa baada ya 

nyumba zao kubomolewa. 

 

 
Kielelezo 4: Uharibifu wa nyumba uliosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha usiku 

wa kuamkia tarehe 6 Aprili 2026 mkoani Kigoma (Chanzo: Azam TV). 
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1.5 Hali joto kwa mwezi Aprili, 2026 

 

Katika mwezi wa Aprili 2026, hali ya joto la juu la kawaida ilitawala katika baadhi ya 

maeneo ya nchi, huku kiwango cha juu zaidi cha joto kilikuwa nyuzi joto 34.6 °C 

kilichorekodiwa katika kituo cha Kibaha (Mkoa wa Pwani) mnamo tarehe 4 Aprili 2026. 

Katika mwezi huu, hakukuwa na viwango vya vya joto  kali zaidi vilivyorekodiwa. 

 

Hata hivyo, viwango vya chini zaidi vya joto (baridi kali ) vilirekodiwa katika maeneo 

machache ya nyanda za juu kusini-magharibi, hususan Mkoa wa Njombe. Kituo cha 

Igeri kilirekodi kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi joto 9.9 °C tarehe 11 Aprili, 

kikifuatiwa na nyuzi joto 10 °C tarehe 5 Aprili 2026. 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Aprili, 2026 

 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, vipindi vya upepo mkali, wenye kasi ya kilomita 40 kwa 

saa vilijitokeza katika maeneo machache, ikiwemo maeneo ya ukanda wa pwani na 

ziwa Victoria.   

 

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
 
Imetolewa: tarehe 15 Mei, 2026   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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